హోం మంత్రిత్వ శాఖ
azadi ka amrit mahotsav

2022 సంవత్సరానికి పద్మ అవార్డుల ప్రకటన

Posted On: 25 JAN 2022 8:28PM by PIB Hyderabad

పద్మ అవార్డులు - దేశంలోని అత్యున్నత పౌర పురస్కారాలు, పద్మవిభూషణ్, పద్మ భూషణ్, పద్మశ్రీ అనే మూడు విభాగాలలో ప్రదానం చేస్తారు. ఈ అవార్డు వివిధ విభాగాలు/   రంగాలలో సేవ చేసిన వారికి లేదా ఖ్యాతి గాంచిన వారికి  అందజేస్తారు, అంటే- కళ, సామాజిక సేవ, ప్రజా వ్యవహారాలు, సైన్స్, ఇంజనీరింగ్, వాణిజ్యం, పరిశ్రమలు, వైద్యం, సాహిత్యం, విద్య, క్రీడలు, పౌర సేవ మొదలైనవి.
అసాధారణమైన,  విశిష్ట సేవ చేసిన వారికి  'పద్మ విభూషణ్'.; ఉన్నత స్థాయి విశిష్ట సేవకు 'పద్మభూషణ్'   ఏ రంగంలోనైనా విశిష్ట సేవలందించినందుకు 'పద్మశ్రీ' ప్రదానం చేస్తారు..  ప్రతి సంవత్సరం గణతంత్ర దినోత్సవం సందర్భంగా ఈ అవార్డులను ప్రకటిస్తారు.

ఈ అవార్డులను సాధారణంగా ప్రతి సంవత్సరం మార్చి/ఏప్రిల్‌లో రాష్ట్రపతి భవన్‌లో జరిగే ఉత్సవ కార్యక్రమాలలో భారత రాష్ట్రపతి ప్రదానం చేస్తారు. ఈ సంవత్సరం జాబితా ప్రకారం ఇద్దరికి  కలిపి ఇచ్చే   2 అవార్డుల ద్వయం    (ద్వయం కేసులో, అవార్డు ఒకటిగా పరిగణించబడుతుంది) సహా 128 పద్మ అవార్డులను ప్రదానం చేయడానికి రాష్ట్రపతి ఆమోదించారు. ఈ జాబితాలో 4 పద్మ విభూషణ్, 17 పద్మ భూషణ్ 107 పద్మశ్రీ అవార్డులు ఉన్నాయి. అవార్డు గ్రహీతలలో 34 మంది మహిళలు ఉన్నారు.  జాబితాలో విదేశీయులు/NRI/PIO/OCI వర్గం నుంచి 10 మంది వ్యక్తులు సహా13 మరణానంతర అవార్డు గ్రహీతలు కూడా ఉన్నారు.

 

Padma Vibhushan(4)

 

SN

Name

Field

State/Country

  1.  

Ms. Prabha Atre

Art

Maharashtra

  1.  

Shri Radheyshyam Khemka

(Posthumous)

Literature and Education

Uttar Pradesh

  1.  

General Bipin Rawat

(Posthumous)

Civil Service

Uttarakhand

  1.  

Shri Kalyan Singh

(Posthumous)

Public Affairs

Uttar Pradesh

 

Padma Bhushan(17)

 

  1.  

Shri Ghulam Nabi Azad

Public Affairs

Jammu and Kashmir

  1.  

Shri Victor Banerjee

Art

West Bengal

  1.  

Ms. Gurmeet Bawa

(Posthumous)

Art

Punjab

  1.  

Shri Buddhadeb Bhattacharjee

Public Affairs

West Bengal

  1.  

Shri Natarajan Chandrasekaran

Trade and Industry

Maharashtra

  1.  

Shri Krishna Ella and Smt. Suchitra Ella* (Duo)

Trade and Industry

Telangana

  1.  

Ms. Madhur Jaffery

Others-Culinary

United States of America

  1.  

Shri Devendra Jhajharia

Sports

Rajasthan

  1.  

Shri Rashid Khan

Art

Uttar Pradesh

  1.  

Shri Rajiv Mehrishi

Civil Service

Rajasthan

  1.  

Shri Satya Narayana Nadella

Trade and Industry

United States of America

  1.  

Shri Sundararajan Pichai

Trade and Industry

United States of America

  1.  

Shri Cyrus Poonawalla

Trade and Industry

Maharashtra

  1.  

Shri Sanjaya Rajaram

(Posthumous)

Science and Engineering

Mexico

  1.  

Ms. Pratibha Ray

Literature and Education

Odisha

  1.  

Swami Sachidanand

Literature and Education

Gujarat

  1.  

Shri Vashishth Tripathi

Literature and Education

Uttar Pradesh

 

Padma Shri (107)

 

  1.  

Shri Prahlad Rai Agarwala

Trade and Industry

West Bengal

  1.  

Prof. Najma Akhtar

Literature and Education

Delhi

  1.  

Shri Sumit Antil

Sports

Haryana

  1.  

Shri T Senka Ao

Literature and Education

Nagaland

  1.  

Ms. Kamalini Asthana and Ms. Nalini Asthana* (Duo)

Art

Uttar Pradesh

  1.  

Shri Subbanna Ayyappan

Science and Engineering

Karnataka

  1.  

Shri J K Bajaj

Literature and Education

Delhi

  1.  

Shri Sirpi Balasubramaniam

Literature and Education

Tamil Nadu

  1.  

Srimad Baba Balia

Social Work

Odisha

  1.  

Ms. Sanghamitra Bandyopadhyay

Science and Engineering

West Bengal

  1.  

Ms. Madhuri Barthwal

Art

Uttarakhand

  1.  

Shri Akhone Asgar Ali Basharat

Literature and Education

Ladakh

  1.  

Dr. Himmatrao Bawaskar

Medicine

Maharashtra

  1.  

Shri Harmohinder Singh Bedi

Literature and Education

Punjab

  1.  

Shri Pramod Bhagat

Sports

Odisha

  1.  

Shri S Ballesh Bhajantri

Art

Tamil Nadu

  1.  

Shri Khandu Wangchuk Bhutia

Art

Sikkim

  1.  

Shri Maria Christopher Byrski

Literature and Education

Poland

  1.  

Acharya Chandanaji

Social Work

Bihar

  1.  

Ms. Sulochana Chavan

Art

Maharashtra

  1.  

Shri Neeraj Chopra

Sports

Haryana

  1.  

Ms. Shakuntala Choudhary

Social Work

Assam

  1.  

Shri Sankaranarayana Menon Chundayil

Sports

Kerala

  1.  

Shri S Damodaran

Social Work

Tamil Nadu

  1.  

Shri Faisal Ali Dar

Sports

Jammu and Kashmir

  1.  

Shri Jagjit Singh Dardi

Trade and Industry

Chandigarh

  1.  

Dr. Prokar Dasgupta

Medicine

United Kingdom

  1.  

Shri Aditya Prasad Dash

Science and Engineering

Odisha

  1.  

Dr. Lata Desai

Medicine

Gujarat

  1.  

Shri Malji bhai Desai

Public Affairs

Gujarat

  1.  

Ms. Basanti Devi

Social Work

Uttarakhand

  1.  

Ms. Lourembam Bino Devi

Art

Manipur

  1.  

Ms. Muktamani Devi

Trade and Industry

Manipur

  1.  

Ms. Shyamamani Devi

Art

Odisha

  1.  

Shri Khalil Dhantejvi

(Posthumous)

Literature and Education

Gujarat

  1.  

Shri Savaji Bhai Dholakia

Social Work

Gujarat

  1.  

Shri Arjun Singh Dhurve

Art

Madhya Pradesh

  1.  

Dr. Vijaykumar Vinayak Dongre

Medicine

Maharashtra

  1.  

Shri Chandraprakash Dwivedi

Art

Rajasthan

  1.  

Shri Dhaneswar Engti

Literature and Education

Assam

  1.  

Shri Om Prakash Gandhi

Social Work

Haryana

  1.  

Shri Narasimha Rao Garikapati

Literature and Education

Andhra Pradesh

  1.  

Shri Girdhari Ram Ghonju

(Posthumous)

Literature and Education

Jharkhand

  1.  

Shri Shaibal Gupta

(Posthumous)

Literature and Education

Bihar

  1.  

Shri Narasingha Prasad Guru

Literature and Education

Odisha

  1.  

Shri Gosaveedu Shaik Hassan

(Posthumous)

Art

Andhra Pradesh

  1.  

Shri Ryuko Hira

Trade and Industry

Japan

  1.  

Ms. Sosamma Iype

Others - Animal Husbandry

Kerala

  1.  

Shri Avadh Kishore Jadia

Literature and Education

Madhya Pradesh

  1.  

Ms. Sowcar Janaki

Art

Tamil Nadu

  1.  

Ms. Tara Jauhar

Literature and Education

Delhi

  1.  

Ms. Vandana Kataria

Sports

Uttarakhand

  1.  

Shri H R Keshavamurthy

Art

Karnataka

  1.  

Shri Rutger Kortenhorst

Literature and Education

Ireland

  1.  

Shri P Narayana Kurup

Literature and Education

Kerala

  1.  

Ms. Avani Lekhara

Sports

Rajasthan

  1.  

Shri Moti Lal Madan

Science and Engineering

Haryana

  1.  

Shri Shivnath Mishra

Art

Uttar Pradesh

  1.  

Dr. Narendra Prasad Misra

(Posthumous)

Medicine

Madhya Pradesh

  1.  

Shri Darshanam Mogilaiah

Art

Telangana

  1.  

Shri Guruprasad Mohapatra

(Posthumous)

Civil Service

Delhi

  1.  

Shri Thavil Kongampattu A V Murugaiyan

Art

Puducherry

  1.  

Ms. R Muthukannammal

Art

Tamil Nadu

  1.  

Shri Abdul Khader Nadakattin

Others - Grassroots Innovation

Karnataka

  1.  

Shri Amai Mahalinga Naik

Others - Agriculture

Karnataka

  1.  

Shri Tsering Namgyal

Art

Ladakh

  1.  

Shri A K C Natarajan

Art

Tamil Nadu

  1.  

Shri V L Nghaka

Literature and Education

Mizoram

  1.  

Shri Sonu Nigam

Art

Maharashtra

  1.  

Shri Ram Sahay Panday

Art

Madhya Pradesh

  1.  

Shri Chirapat Prapandavidya

Literature and Education

Thailand

  1.  

Ms. K V Rabiya

Social Work

Kerala

  1.  

Shri Anil Kumar Rajvanshi

Science and Engineering

Maharashtra

  1.  

Shri Sheesh Ram

Art

Uttar Pradesh

  1.  

Shri Ramachandraiah

Art

Telangana

  1.  

Dr. Sunkara Venkata Adinarayana Rao

Medicine

Andhra Pradesh

  1.  

Ms. Gamit Ramilaben Raysingbhai

Social Work

Gujarat

  1.  

Ms. Padmaja Reddy

Art

Telangana

  1.  

Guru Tulku Rinpoche

Others - Spiritualism

Arunachal Pradesh

  1.  

Shri Brahmanand Sankhwalkar

Sports

Goa

  1.  

Shri Vidyanand Sarek

Literature and Education

Himachal Pradesh

  1.  

Shri Kali Pada Saren

Literature and Education

West Bengal

  1.  

Dr. Veeraswamy Seshiah

Medicine

Tamil Nadu

  1.  

Ms. Prabhaben Shah

Social Work

Dadra and Nagar Haveli and Daman and Diu

  1.  

Shri Dilip Shahani

Literature and Education

Delhi

  1.  

Shri Ram Dayal Sharma

Art

Rajasthan

  1.  

Shri Vishwamurti Shastri

Literature and Education

Jammu and Kashmir

  1.  

Ms. Tatiana Lvovna Shaumyan

Literature and Education

Russia

  1.  

Shri Siddhalingaiah

(Posthumous)

Literature and Education

Karnataka

  1.  

Shri Kaajee Singh

Art

West Bengal

  1.  

Shri Konsam Ibomcha Singh

Art

Manipur

  1.  

Shri Prem Singh

Social Work

Punjab

  1.  

Shri Seth Pal Singh

Others - Agriculture

Uttar Pradesh

  1.  

Ms. Vidya Vindu Singh

Literature and Education

Uttar Pradesh

  1.  

Baba Iqbal Singh Ji

Social Work

Punjab

  1.  

Dr. Bhimsen Singhal

Medicine

Maharashtra

  1.  

Shri Sivananda

Others - Yoga

Uttar Pradesh

  1.  

Shri Ajay Kumar Sonkar

Science and Engineering

Uttar Pradesh

  1.  

Ms. Ajita Srivastava

Art

Uttar Pradesh

  1.  

Sadguru Brahmeshanand Acharya Swami

Others - Spiritualism

Goa

  1.  

Dr. Balaji Tambe

(Posthumous)

Medicine

Maharashtra

  1.  

Shri Raghuvendra Tanwar

Literature and Education

Haryana

  1.  

Dr. Kamlakar Tripathi

Medicine

Uttar Pradesh

  1.  

Ms. Lalita Vakil

Art

Himachal Pradesh

  1.  

Ms. Durga Bai Vyam

Art

Madhya Pradesh

  1.  

Shri Jyantkumar Maganlal Vyas

Science and Engineering

Gujarat

  1.  

Ms. Badaplin War

Literature and Education

Meghalaya

 

Note: * In Duo case, the Award is counted as one.

****



(Release ID: 1792727) Visitor Counter : 158