జల శక్తి మంత్రిత్వ శాఖ
azadi ka amrit mahotsav

కేంద్ర జలశక్తి మంత్రి 3వ జాతీయ జల అవార్డుల ప్రకటన
ఉత్తమ రాష్ట్ర కేటగిరీలో ఉత్తరప్రదేశ్‌కు మొదటి బహుమతి, రాజస్థాన్‌కు ద్వితీయ, తమిళనాడుకు తృతీయ బహుమతులు

Posted On: 07 JAN 2022 2:54PM by PIB Hyderabad

కేంద్ర జలశక్తి మంత్రి శ్రీ గజేంద్ర సింగ్ షెకావత్ 3వ జాతీయ జల అవార్డులు-2020ను ఈరోజు ప్రకటించారు. ఉత్తమ రాష్ట్ర విభాగంలో ఉత్తరప్రదేశ్‌కు ప్రథమ బహుమతి లభించగా, ఆ తర్వాతి స్థానాల్లో రాజస్థాన్‌, తమిళనాడు రాష్ట్రాలు నిలిచాయి. కార్యక్రమంలో డీడీడబ్ల్యూఎస్‌ కార్యదర్శి శ్రీమతి వినీ మహాజన్‌ పాల్గొన్నారు.

 

 

image.png

 

ఈ సందర్భంగా శ్రీ షెకావత్ మాట్లాడుతూ.. జీవానికి నీరు మూలాధారమన్నారు. భారతదేశం ప్రస్తుత నీటి అవసరం సంవత్సరానికి 1,100 బిలియన్ క్యూబిక్ మీటర్లు ఉంటుందని అంచనా.  2050 నాటికి 1,447 బిలియన్ క్యూబిక్ మీటర్లకు పెరుగుతుందని అంచనా వేశారు. ప్రపంచంలో అత్యంత వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న ఆర్థిక వ్యవస్థలలో ఒకటిగా ఉన్న భారతదేశానికి నీరు చాలా కీలకం. భారతదేశం ప్రపంచ జనాభాలో 18% కంటే ఎక్కువగా ఉండగా, ప్రపంచంలోని పునరుత్పాదక నీటి వనరులలో కేవలం 4% మాత్రమే ఉంది. ఈ నేపథ్యంలోనే 'జల్ సమృద్ధ్ భారత్' అనే ప్రభుత్వ దార్శనికతను సాధించడంలో దేశవ్యాప్తంగా రాష్ట్రాలు, జిల్లాలు, వ్యక్తులు, సంస్థలు మొదలైన వారు చేసిన ఆదర్శప్రాయమైన పనిని ప్రయత్నాలను గుర్తించి ప్రోత్సహించడానికి జాతీయ జల అవార్డులు (NWA) నెలకొల్పారని మంత్రి పేర్కొన్నారు.

ఉపరితల జలాలు, భూగర్భ జలాలు జల చక్రంలో అంతర్భాగంగా ఉన్నాయనే వాస్తవాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకుని, దేశంలో నీటి వనరుల నిర్వహణలో సమగ్ర విధానాన్ని అవలంబించేలా వాటాదారులను ప్రోత్సహించే లక్ష్యాలతో ఏకీకృత జాతీయ జల అవార్డును ఏర్పాటు చేయాల్సిన అవసరం ఉందని కేంద్ర మంత్రి చెప్పారు. అలాగే, ఇది నీటి ప్రాముఖ్యత గురించి ప్రజలకు అవగాహన కల్పించడానికి కృషి చేస్తుందని ఉత్తమ నీటి వినియోగ పద్ధతులను అవలంబించేలా వారిని ప్రేరేపించడానికి ప్రయత్నిస్తుందని మంత్రి తెలిపారు.

 

image.png

 

జలశక్తి మంత్రిత్వ శాఖ 2018లో మొదటి జాతీయ నీటి అవార్డును ప్రారంభించింది. జాతీయ నీటి అవార్డులు స్టార్టప్‌లకు అలాగే ప్రముఖ సంస్థలకు ఉత్తమ నీటి వనరుల నిర్వహణ పద్ధతులను ఎలా అవలంబించాలనే దానిపై అనుభవజ్ఞులైన విధాన రూపకర్తలతో పరస్పర చర్చలు జరిపేందుకు భారతదేశానికి  మంచి అవకాశాన్ని అందించాయి..

నీటి వనరుల నిర్వహణ, జలవనరుల శాఖ, నదుల అభివృద్ధి  గంగా పునరుజ్జీవన శాఖ, జలశక్తి మంత్రిత్వ శాఖ, 11 విభిన్న విభాగాల్లో రాష్ట్రాలు, సంస్థలు, వ్యక్తులకు   57 అవార్డులను అందజేస్తోంది. - ఉత్తమ రాష్ట్రం, ఉత్తమ జిల్లా, ఉత్తమ గ్రామ పంచాయతీ, ఉత్తమ పట్టణ స్థానిక సంస్థ, ఉత్తమ మీడియా (ప్రింట్ & ఎలక్ట్రానిక్), ఉత్తమ పాఠశాల, క్యాంపస్ వినియోగం కోసం ఉత్తమ సంస్థ/RWA/మతపరమైన సంస్థ, ఉత్తమ పరిశ్రమ, ఉత్తమ NGO, ఉత్తమ నీటి వినియోగదారుల సంఘం, CSR కార్యాచరణ కోసం ఉత్తమ పరిశ్రమ ఈ వర్గాలలో కొన్ని.

 దేశంలోని వివిధ జోన్‌ల కోసం ఉప-వర్గాలను కలిగి ఉన్నాయి. వివిధ విభాగాల్లో అవార్డు విజేతలకు ప్రశంసా పత్రం, ట్రోఫీ, నగదు బహుమతి అందజేస్తారు.

వివిధ విభాగాలలో అవార్డుల జాబితా అనుబంధం-Aలో .

 

Annexure – A

National Water Awards 2020

విజేతల వివరాలు

Sl. No.

పేరు

వర్గం జోన్‌తో,  (ఉంటే)

ర్యాంక్

  1.  

ఉత్తర ప్రదేశ్

"ఉత్తమ రాష్ట్రం"

1వ

  1.  

రాజస్థాన్

 

2వ

  1.  

తమిళనాడు

 

3వ

  1.  

ముజఫర్‌నగర్, ఉత్తరప్రదేశ్

"ఉత్తమ జిల్లా" - నార్త్ జోన్

1వ

  1.  

షాహిద్ భగత్ సింగ్ నగర్, పంజాబ్

 

2వ

  1.  

తిరువనంతపురం, కేరళ

"ఉత్తమ జిల్లా" - సౌత్ జోన్

1వ

  1.  

కడప, ఆంధ్ర ప్రదేశ్

 

2వ

  1.  

తూర్పు చంపారన్, బీహార్

"ఉత్తమ జిల్లా" - ఈస్ట్ జోన్

1వ

  1.  

గొడ్డ, జార్ఖండ్

 

2వ

  1.  

ఇండోర్, మధ్యప్రదేశ్

"ఉత్తమ జిల్లా" - వెస్ట్ జోన్

1వ

  1.  

వడోదర, గుజరాత్

 

2వ (ఉమ్మడి విజేత)

  1.  

బన్స్వారా, రాజస్థాన్

 

2వ (ఉమ్మడి విజేత)

  1.  

గోల్‌పరా, అస్సాం

"ఉత్తమ జిల్లా" – ఈశాన్య మండలం

1వ

  1.  

సియాంగ్, అరుణాచల్ ప్రదేశ్

 

2వ

  1.  

దస్పద్, అల్మోరా, ఉత్తరాఖండ్

"ఉత్తమ గ్రామ పంచాయతీ" - నార్త్ జోన్

1వ

  1.  

జమోలా, రాజౌరి, J&K

 

2వ

  1.  

బలువా, వారణాసి, ఉత్తర ప్రదేశ్

 

3వ

  1.  

ఏలేరంపుర పంచాయతీ, తుమకూరు జిల్లా, కర్ణాటక

"ఉత్తమ గ్రామ పంచాయతీ" - సౌత్ జోన్

1వ

  1.  

వెల్లపుత్తూరు పంచాయతీ, చెంగల్పట్టు జిల్లా, తమిళనాడు

 

2వ

  1.  

ఎలప్పుల్లి గ్రామ పంచాయితీ, పాలక్కాడ్ జిల్లా, కేరళ

 

3వ

  1.  

తేలారి పంచాయతీ, గయా జిల్లా, బీహార్

"ఉత్తమ గ్రామ పంచాయతీ"- ఈస్ట్ జోన్

1వ

  1.  

చిండియా పంచాయితీ, సూరజ్‌పూర్ జిల్లా, ఛత్తీస్‌గఢ్

 

2వ

  1.  

గుని పంచాయతీ, ఖుంటి జిల్లా, జార్ఖండ్

 

3వ

  1.  

తఖత్‌గఢ్, సబర్‌కాంత, గుజరాత్

"ఉత్తమ గ్రామ పంచాయతీ"- వెస్ట్ జోన్

1వ

  1.  

కన్కపర్, కచ్ఛ్, గుజరాత్

 

2వ

  1.  

సుర్ది, షోలాపూర్, మహారాష్ట్ర

 

3వ

  1.  

సియాల్సిర్, సిర్చిప్, మిజోరాం

"ఉత్తమ గ్రామ పంచాయతీ"– ఈశాన్య మండలం

1వ

  1.  

అమిండా సిమ్‌సంగ్రే, వెస్ట్ గారో హిల్స్, మేఘాలయ

 

2వ

  1.  

చంబాగ్రే, వెస్ట్ గారో హిల్స్, మేఘాలయ

 

3వ

  1.  

వాపి అర్బన్ లోకల్ బాడీ, గుజరాత్

"ఉత్తమ పట్టణ స్థానిక సంస్థ"

1వ

  1.  

దాపోలి నగర పంచాయతీ, మహారాష్ట్ర

 

2వ

  1.  

మదురై మున్సిపల్ కార్పొరేషన్, తమిళనాడు

 

3వ

  1.  

మిషన్ పానీ (నెట్‌వర్క్ 18)

"ఉత్తమ మీడియా (ప్రింట్ & ఎలక్ట్రానిక్)"

1వ

  1.  

అగ్రోవాన్, సకల్ మీడియా ప్రై. Ltd. ఆదినాథ్ దత్తాత్రయ్ చవాన్

 

2వ

  1.  

సందేశ్ డైలీ భుజ్ ఎడిషన్

 

3వ

  1.  

ప్రభుత్వం బాలికలు హెచ్. సెకండరీ స్కూల్, కావేరిపట్టణం, తమిళనాడు

"ఉత్తమ పాఠశాల"

1వ

  1.  

అమలోర్పవం లౌర్డ్స్ అకాడమీ, తిరువల్లూరు, పుదుచ్చేరి

 

2వ

  1.  

అమిటీ ఇంటర్నేషనల్ స్కూల్, నోయిడా, UP

 

3వ (ఉమ్మడి విజేత)

  1.  

ప్రభుత్వం మిడిల్ స్కూల్, మనపేట్, పుదుచ్చేరి

 

3వ (ఉమ్మడి విజేత)

  1.  

మాతా వైష్ణో దేవి పుణ్యక్షేత్రం బోర్డు, జమ్మూ

"క్యాంపస్ వినియోగం కోసం ఉత్తమ సంస్థ/RWA/మత సంస్థ"

1వ

  1.  

IIT గాంధీనగర్, గుజరాత్

 

2వ

  1.  

ఇండియన్ ఆయిల్ కార్పొరేషన్ లిమిటెడ్ ఫరీదాబాద్

 

3వ

  1.  

వెల్స్పన్ ఇండియా టెక్స్‌టైల్ లిమిటెడ్, గుజరాత్

"ఉత్తమ పరిశ్రమ"

1వ

  1.  

హ్యుందాయ్ మోటార్ ఇండియా లిమిటెడ్, తమిళనాడు

 

2వ

  1.  

ట్రైడెంట్ (టెక్స్‌టైల్) లిమిటెడ్, పంజాబ్

 

3వ (ఉమ్మడి విజేత)

  1.  

స్టీల్ అథారిటీ ఆఫ్ ఇండియా లిమిటెడ్, న్యూఢిల్లీ

 

3వ (ఉమ్మడి విజేత)

  1.  

తీర లవణీయత నివారణ సెల్, అహ్మదాబాద్

"ఉత్తమ NGO"

1వ

  1.  

వివేకానంద కేంద్రం NARDEP, కన్యాకుమారి

 

2వ

  1.  

గ్రామవికాస్ సంస్థ, ఔరంగాబాద్

 

3వ (ఉమ్మడి విజేత)

  1.  

వివేకానంద పరిశోధన మరియు శిక్షణా సంస్థ, భావ్‌నగర్

 

3వ (ఉమ్మడి విజేత)

  1.  

పంచగచియా MDTW WUA, హుగ్లీ, పశ్చిమ బెంగాల్

"ఉత్తమ నీటి వినియోగదారుల సంఘం"

1వ

  1.  

హటినాడ చంపా పురూలియా, పశ్చిమ బెంగాల్

 

2వ

  1.  

అమ్టోర్ మినీ రివర్ లిఫ్ట్ ఇరిగేషన్ WUA, పురూలియా, పశ్చిమ బెంగాల్

 

3వ

  1.  

ITC లిమిటెడ్, కోల్‌కతా, పశ్చిమ బెంగాల్

"CSR కార్యకలాపాలకు ఉత్తమ పరిశ్రమ"

1వ

  1.  

అదానీ ఫౌండేషన్, గుజరాత్

 

2వ

  1.  

HAL, బెంగళూరు, కర్ణాటక

 

3వ (ఉమ్మడి విజేత)

  1.  

ధరంపాల్ సత్యపాల్ లిమిటెడ్, నోయిడా, ఉత్తర ప్రదేశ్

 

3వ (ఉమ్మడి విజేత)

 

***



(Release ID: 1788474) Visitor Counter : 108